10.797222346,106.677222250

Hướng xử lý chuyển nhượng đất không có sổ đỏ

12/07/2022 - 02:07:40 PM | 512

Trên thực tế, việc mua bán đất đai không có sổ đỏ vẫn diễn ra khá phổ biến bởi giá cả hấp dẫn và khát khao sở hữu đất của người mua. Vậy pháp luật có cho phép các bên chuyển nhượng đất không có sổ đỏ hay không? Hướng xử lý giải quyết trong trường hợp này là gì? Luật sư tư vấn đất đai của chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn qua bài viết dưới đây.

Tình huống khách hàng: Vừa qua, tôi có mua một mảnh đất của ông T. Tuy nhiên, vì đây là đất có từ thời khai hoang và do không am hiểu pháp luật nên ông T hiện chỉ có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời do cơ quan Nhà nước cấp trước ngày 15/10/1993. Vậy bây giờ tôi có được quyền ra Ủy ban nhân dân xã để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? Thủ tục cần làm là như thế nào?

1. Quy định pháp luật về chuyển nhượng đất không có sổ đỏ

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (hay sổ đỏ) là một trong những điều kiện bắt buộc để người sử dụng đất thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Cụ thể, tại khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 có quy định người sử dụng đất được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 15 tháng 5 năm 2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai (được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP) có quy định trường hợp đang sử dụng đất mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Theo đó, người đang sử dụng đất được thực hiện thủ tục đăng ký đất đai cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu theo quy định pháp luật mà không cần làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất khi:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này;

c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014.”

Trong trường hợp của bạn, ông T đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được Nhà nước cấp trước ngày 15/10/1993. Đây là một trong những loại giấy tờ về quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này.

Do đó, nếu thời điểm chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bạn và ông T là trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì bạn sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới nếu có đủ điều kiện mà không cần làm thủ tục sang tên.

Ngược lại, để việc chuyển nhượng giữa bạn và ông C được công nhận, ông C phải làm thủ tục đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định, sau đó mới sang tên cho bạn.

Xem thêm: Rủi ro khi mua đất không có sổ đỏ

2. Thủ tục chuyển nhượng đất không có sổ đỏ

Ngày nay, để được chuyển nhượng đất không có sổ đỏ, trước hết bạn phải yêu cầu bên chuyển nhượng làm thủ tục đăng ký Gấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Cụ thể, tại khoản 1 Điều 8 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT (được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 33/2017/TT-BTNMT) quy định về hồ sơ khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng đất không có sổ đỏ như sau:

+ Đơn đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo mẫu 04a/ĐK;

+ Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đối với trường hợp đăng ký về quyền sử dụng đất;

+ Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính (như biên lai nộp thuế, tiền sử dụng đất…); giấy tờ miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).

Sau khi đáp ứng đủ điều kiện và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn và chủ cũ có thể thực hiện thủ tục sang tên theo đúng quy định pháp luật.

Xem thêm: Trình tự thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai không có sổ đỏ

3. Dịch vụ Luật sư hỗ trợ khách hàng chuyển nhượng đất không có sổ đỏ

Với đội ngũ nhân viên nhiều năm kinh nghiệm, Luật sư tư vấn đất đai của chúng tôi sẽ hỗ trợ quý khách hàng thực hiện các công việc sau:

+ Tư vấn quá trình mua bán, chuyển nhượng đất không có sổ đỏ nhằm tránh những rủi ro phát sinh cho khách hàng;

+ Soạn thảo hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tư vấn các quy định pháp luật đất đai có liên quan theo từng vấn đề của khách hàng;

+ Đại diện khách hàng tham gia đàm phán, ký kết và giải quyết tranh chấp phát sinh về chuyển nhượng đất không có sổ đỏ.

Trên đây là những quy định pháp luật và phân tích của chúng tôi về hướng xử lý chuyển nhượng đất không có sổ đỏ. Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư tư vấn đất đai và các chuyên gia pháp lý tại Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Pháp luật có cho phép việc mua bán đất đai mà không có sổ đỏ hay không và trình tự thủ tục chuyển nhượng đất không có sổ đỏ diễn ra như thế nào? Công ty Luật TNHH VIVA cung cấp dịch vụ pháp lý hỗ trợ khách hàng trong việc chuyển nhượng đất đai không có sổ đỏ.

chuyển nhượng đất không có sổ đỏ

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244