10.797222346,106.677222250

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp không?

23/05/2023 - 11:05:06 AM | 293

Đất trong khu công nghiệp thuộc đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp. Đây là đất để xây dựng cụm công nghiệp, khu công nghiệp, khu chế xuất và các khu sản xuất, kinh doanh tập trung khác có cùng chế độ sử dụng đất. Để tìm hiểu những lưu ý về quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp theo pháp luật hiện hành hãy cùng Luật sư tư vấn đất đai của Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi tìm hiểu về vấn đề này.

Tình huống: Chào luật sư, tôi có vấn đề thắc mắc như sau. Doanh nghiệp A được nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê 1 lần trong khu công nghiệp. Giờ đây muốn cho doanh nghiệp B (tôi) thuê lại quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp có được không? khi thuê lại thì doanh nghiệp của tôi có quyền và nghĩa vụ gì? Rất mong được luật sư tư vấn, xin cảm ơn.

1. Có được thuê lại quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp trong khu công nghiệp không?

Theo khoản 16 điều 3 Luật đầu tư 2020 quy định : “Khu công nghiệp là khu vực có ranh giới địa lý xác định, chuyên sản xuất hàng công nghiệp và cung ứng dịch vụ cho sản xuất công nghiệp.”

Theo quy định tại Điều 149 Luật đất đai 2013, việc sử dụng đất khu công nghiệp được thực hiện như sau:

Đối với tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất:

  • Đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất hàng năm; đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê hoặc trả tiền thuê đất hàng năm.
  • Nhà đầu tư được miễn tiền thuê đất đối với diện tích đất xây dựng kết cấu hạ tầng sử dụng chung trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất.

Như vậy đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê hoặc trả tiền thuê đất hàng năm.

Xem thêm: Dịch vụ giải quyết tranh chấp hợp đồng đặt cọc mua bán đất

2. Thời hạn và chế độ quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp

Căn cứ theo Điều 51 Nghị định 43/2014/NĐ-CP: “1. Thời hạn sử dụng đất trong khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp theo thời hạn của dự án đầu tư.

Trường hợp thời hạn của dự án đầu tư dài hơn thời hạn sử dụng đất còn lại của khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp thì doanh nghiệp đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép điều chỉnh thời hạn sử dụng đất cho phù hợp nhưng tổng thời hạn sử dụng đất không quá 70 năm và phải nộp tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất đối với phần diện tích đất được gia hạn sử dụng.”

Bên cạnh đó Khoản 2 Điều 3 Nghị định 148/2020/NĐ-CP bổ sung khoản 10 Điều 51 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP như sau:

“10. Tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính được cơ quan có thẩm quyền giao làm nhà đầu tư dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn theo quy định của pháp luật về đầu tư thì được Nhà nước cho thuê đất để thực hiện dự án, được cho thuê lại đất sau khi đã đầu tư kết cấu hạ tầng, có trách nhiệm thực hiện và tuân thủ theo các quy định tại Điều này.”

Hiện nay, thuê quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp được áp dụng theo các hình thức cơ bản bao gồm:

  • Thuê đất, trả tiền thuê một lần cho toàn bộ thời gian thuê.
  • Thuê đất, trả tiền thuê theo hàng năm

Trường hợp trả tiền hết một chu kỳ thuê quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, chủ đầu tư có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũng như tài sản gắn liền với đất.

Xem thêm: Khởi kiện tranh chấp đòi lại đất như thế nào?

3. Quy định về nghĩa vụ và quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp

Quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp sau khi thuê có thể chuyển nhượng cho bên thứ 3 thuê lại. Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 149 Luật Đất đai 2013:

“3. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đầu tư vào sản xuất, kinh doanh trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất được thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng của tổ chức kinh tế khác, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng và có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

a) Trường hợp thuê lại đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 174 của Luật này;

b) Trường hợp thuê lại đất trả tiền thuê đất hàng năm thì có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 175 của Luật này."

Như vậy, khi doanh nghiệp thuê toàn bộ thời gian sử dụng đất trong khu công nghiệp và trả tiền thuê một lần cho toàn bộ thời gian, nhưng sau đó không có nhu cầu sử dụng để thì hoàn toàn có thể chuyển nhượng cho bên khác thuê lại quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp để thu hồi chi phí hoặc để nhận lấy một khoản lợi ích.

Qua bài viết trên đây, chúng ta đã đề cập đến những lưu ý về quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp theo pháp luật hiện hành. Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM. Cách thức liên hệ:

Liên hệ qua Hotline:

093 559 6650 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

 
Bài viết mới nhất

Luật Sư Nhà Đất Uy Tín

Luật Sư Nhà Đất | Luật Sư Nhà Đất Uy Tín Tại TPHCM | VIVA LAW FIRM

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244