10.797222346,106.677222250

Chồng tự ý bán đất không có chữ ký của vợ được không?

03/03/2022 - 04:03:59 PM | 774

Chồng tự ý bán đất mà không được sự đồng ý của người vợ dẫn tới xâm phạm quyền lợi ích hợp pháp của người vợ nếu đó là tài sản chung. Phải làm thế nào nếu xảy ra trường hợp này? Liệu có phải lúc nào chồng tự ý bán đất mà không có ý kiến của vợ cũng được thực hiện? Dưới đây là bài viết của Luật sư tư vấn đất đai về vấn đề trên.

Câu hỏi: Vợ chồng tôi có một mảnh đất do hai vợ chồng tích góp mua. Tuy nhiên, vì mâu thuẫn trong cuộc sống hôn nhân, chúng tôi quyết định ly hôn, nhà đất không yêu cầu Toà án giải quyết, chúng tôi tự thoả thuận. Hai vợ chồng có trao đổi là sẽ để lại nhà đất cho các con nên không phân chia và cũng không bán. Trong thời gian đi làm ăn xa, chồng của tôi đã tự ý bán đất mà không hề thông báo cho tôi biết. Trường hợp này tôi có thể đòi lại mảnh đất này không?

1. Xác định tài sản chung, riêng của vợ chồng

Để xác định được việc người chồng tự ý bán đất nhưng không được sự đồng ý của người vợ là đúng hay sai thì cần phải phân định rõ đó là tài sản chung hay tài sản riêng của người chồng.

Trên cơ sở quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.

Còn tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Xét thấy, đất do hai vợ chồng cùng tích góp để mua trong thời kỳ hôn nhân nên được xem là tài sản chung của vợ chồng.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản sau ly hôn

2. Chồng tự ý bán đất không có chữ ký của vợ được không?

Trong trường hợp tranh chấp tài sản sau ly hôn là quyền sử dụng đất như trên, vì đây là tài sản chung của vợ chồng nên căn cứ khoản 1 Điều 35 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thoả thuận. Đặc biệt, nếu là bất động sản thì việc định đoạt tài sản chung phải có sự thoả thuận bằng văn bản của vợ chồng.

Như vậy, chồng tự ý bán đất mà không có sự đồng ý của người vợ là không hợp pháp. Hơn nữa, sự đồng ý của vợ chồng phải được thể hiện bằng văn bản, nếu bằng lời nói cũng không có giá trị pháp lý. Giao dịch mà người chồng tự ý bán đất sẽ bị xem là vô hiệu.

Ngoài ra điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013; Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (HĐCNQSDĐ) bắt buộc phải được công chứng tại cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Do vậy, để việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực thì vợ chồng anh phải cùng ký tên trên HĐCNQSDĐ, trừ trường hợp có văn bản ủy quyền hợp lệ của vợ anh cho anh để xác lập giao dịch chuyển nhượng với chủ thể mua đất theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

3. Khởi kiện yêu cầu đòi lại đất do chồng tự ý bán

Trường hợp là tài sản chung của vợ chồng nhưng chồng tự ý bán đất mà không có chữ ký của vợ cho thấy quyền và lợi ích hợp pháp của người vợ bị xâm phạm. Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, người vợ có thể khởi kiện, yêu cầu tòa án giải quyết đòi lại đất theo quy định của pháp luật. Theo đó người vợ sẽ phải chuẩn bị hồ sơ khởi kiện, bao gồm:

+ Đơn khởi kiện: Trong đơn ghi rõ yêu cầu tòa án giải quyết tuyên vô hiệu hợp đồng mua bán nhà đất mà chồng tự ý thực hiện.

+ Các chứng cứ kèm theo chứng minh cho yêu cầu khởi kiện để chứng minh tài sản chung mà chồng tự ý bán đất không có sự đồng ý của người vợ như: Giấy đăng ký kết hôn (nhằm xác định tình trạng hôn nhân), sổ đỏ, bản sao hợp đồng ủy quyền mà chồng xác lập… Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu (tất cả photo có công chứng chứng thực).

Xem thêm: Hướng dẫn viết đơn khởi kiện tranh chấp đất đai

Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, người vợ tiến hành nộp đơn tại Tòa án có thẩm quyền. Tòa án nhận đơn khởi kiện, xem xét, thụ lý và thực hiện các thủ tục cần thiết để giải quyết vụ án theo quy định của pháp luật.

Trong quá trình thực hiện để khởi kiện tranh chấp do chồng tự ý bán đất, nếu cần sự hỗ trợ từ phía các Luật sư giỏi về nhà đất để soạn hồ sơ, tham gia tố tụng tại phiên toà nhằm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người vợ, quý khách hàng có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi.

Liên hệ qua Hotline:

094 221 7878 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Tp. Hồ Chí Minh.

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 094 221 7878 - Facebook: Saigon Law Office

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

 

 

Bài viết mới nhất

Chồng tự ý bán đất mà không được sự đồng ý của người vợ dẫn tới xâm phạm quyền lợi ích hợp pháp của người vợ nếu đó là tài sản chung.

chồng tự ý bán đất

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244