10.797222346,106.677222250

Đòi lại đất khi dùng giấy bán đất viết tay không công chứng

13/04/2022 - 04:04:00 PM | 677

Mua bán đất bằng giấy viết tay là hình thức giao dịch mà hai bên tự thỏa thuận ký với nhau nhưng không được công chứng, chứng thực. Hình thức mua bán đất này rất phổ biến vì giúp người dân tránh được các loại thế nhưng lại đem đến khá nhiều rủi ro. Chính vì vậy, thông qua bài viết dưới đây, Luật sư tư vấn Đất đai của chúng tôi sẽ đưa ra một số quy định nhằm giúp quý khách hiểu hơn về vấn đề này!

Tình huống

Chào Luật sư! Vào năm ngoái tôi có mua một mảnh đất của bạn tôi tuy nhiên chúng tôi chỉ ký hợp đồng bằng giấy bán đất viết tay và không được công chứng, chứng thực. Tôi đã thực hiện thanh toán đầy đủ nhưng đến hiện tại bạn tôi vẫn chưa chịu giao đất và sổ đỏ cho tôi. Như vậy trong trường hợp này tôi có thể đòi lại mảnh đất đó không?

1. Khi nào giấy bán đất viết tay có giá trị pháp lý?

Theo khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực theo quy định, trừ các trường hợp kinh doanh bất động sản mà một trong các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp cụ thể việc mua bán đất bằng giấy bán đất viết tay vẫn được chấp nhận. Điều này được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP. Các trường hợp đó bao gồm:

- Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 01/01/2008

- Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 1/1/2008 đến trước ngày 1/7/2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này.

Luật Đất đai có hiệu lực từ ngày 01/7/2014, như vậy, từ ngày 01/07/2014 trở về sau, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực thì mới có giá trị pháp lý. Vào năm ngoái, bạn nhận chuyển nhượng đất bằng giấy bán đất viết tay không có công chứng, chứng thực, khoảng thời gian này là sau ngày 01/07/2014 nên không đảm bảo về mặt hình thức, do đó giao dịch có thể bị tuyên vô hiệu.

Xem thêm: Có bắt buộc công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?

2. Làm gì khi mua đất bằng giấy bán đất viết tay không công chứng?

Theo quy định tại Điều 129 Bộ luật dân sự năm 2015 thì khi giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất ⅔ nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

Bạn đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thanh toán tiền cho bên bán nên bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch dân sự và yêu cầu bên bán trả lại quyền sử dụng đất cho bạn theo quy định trên.

Trên thực tế, để dễ dàng cho việc thực hiện các giao dịch về sau, các bên nên thực hiện việc công chứng, chứng thực hợp đồng chuyển nhượng này.

3. Những lưu ý khi mua bán đất bằng giấy bán đất viết tay

Nhằm giúp quý khách tránh được những rủi ro khi mua bán đất bằng giấy bán đất viết tay, chúng tôi xin đưa ra một vài lưu ý như sau:

- Tìm hiểu thông tin thật kỹ về bên bán và các thông tin pháp lý về mảnh đất bạn muốn mua như tình trạng mảnh đất, chủ sở hữu của nó, các thông tin về quy hoạch,...

- Yêu cầu bên bán đưa ra các giấy tờ cần thiết cho việc giao dịch và kiểm tra thật kỹ các giấy tờ đó

- Làm rõ những thỏa thuận trong hợp đồng mua bán

Và cuối cùng, giải pháp an toàn nhất mà bạn nên thực hiện để bảo vệ quyền lợi của mình đó là nhờ tới các văn phòng, trung tâm luật sư uy tín để nhận được sự tư vấn và hỗ trợ kịp thời. Công ty VNLaw Group của chúng tôi với đội ngũ luật sư chuyên nghiệp, tận tình sẽ giúp quý khách tháo gỡ những vấn đề của quý khách. 

Xem thêm: Những điều cần lưu ý khi mua bán nhà đất

Trên đây là nội dung tư vấn về các vấn đề xoay quanh việc đòi lại giấy bán đất viết tay. Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ tận tình đến từ đội ngũ Luật sư Đất đai giàu kinh nghiệm của công ty!

Liên hệ qua Hotline:

094 221 7878 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Tp. Hồ Chí Minh.

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 094 221 7878 - Facebook: Saigon Law Office

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

Bài viết mới nhất

Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực. Tuy nhiên, trong một số trường hợp cụ thể việc mua bán đất bằng giấy bán đất viết tay vẫn được chấp nhận.

giấy bán đất viết tay

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244