10.797222346,106.677222250

Trường hợp pháp luật đất đai công nhận giấy tay sang nhượng đất

29/08/2023 - 09:08:16 AM | 890

Thực tế, vì nhiều lý do mà hiện nay vẫn còn rất nhiều trường hợp người dân thỏa thuận chuyển nhượng, mua bán nhà đất bằng giấy tay sang nhượng đất. Vậy việc giao kết hợp đồng như vậy có giá trị pháp lý không? Hãy theo dõi bài viết sau đây của Luật sư tư vấn Đất đai của Công ty Luật TNHH VIVA để biết thêm thông tin nhé!

1. Có được cấp mới sổ đỏ khi mua đất bằng giấy tay sang nhượng đất?

Căn cứ theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 100 Luật Đất đai 2013:

“1.Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn địnhcó một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ nêu trên mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày 01/7/2014 chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại  Điều 15 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT thì Bằng khoán điền thổ là giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 100 của Luật Đất đai 2013.

Căn cứ theo các quy định trên, nếu bạn có bằng khoán điền thổ của chủ cũ do chế độ cũ cấp và giấy tay sang nhượng đất với chủ cũ, đang sử dụng đất ổn định thì sẽ được xem xét cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất.

Xem thêm: Đòi lại đất khi dùng giấy bán đất viết tay không công chứng

2. Điều kiện để giấy tay sang nhượng đất được công nhận

Để giấy tay sang nhượng đất được công nhận thì cần xác định thời điểm hai bên ký giấy viết tay chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Mua đất bằng giấy tay sang nhượng đất trong giai đoạn 1/1/2008 đến trước 1/7/2014

Căn cứ khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền như sau:

“Các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này”

Nếu đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 01/7/2014 thì khi thực hiện thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận lần đầu cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật (không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng nộp hợp đồng có công chứng hoặc chứng thực).

Mua đất bằng giấy tay sang nhượng đất trong giai đoạn 1/7/2014 đến nay được quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì phải được công chứng hoặc chứng thực như vậy giao dịch mới có hiệu lực.

Ngoài ra, trong trường hợp một trong các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó theo quy định tại khoản 2 Điều 129 Bộ luật Dân sự 2015.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp hợp đồng mua bán đất bằng giấy viết tay

3.  Những lưu ý khi làm thủ tục cấp sổ đỏ bằng giấy tay sang nhượng đất

- Theo như quy định trên thì cần làm rõ thời gian chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong giai đoạn 1/1/2008 đến trước 1/7/2014 hay giai đoạn 1/7/2014 đến nay;

- Phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất của bên chuyển nhượng  quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP đối với trường hợp đăng ký về quyền sử dụng đất;

- Đất phải được sử dụng ổn định, được giải thích rõ tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau: Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa cấp Giấy chứng nhận;

- Đất không có tranh chấp có thể hiểu dưới góc độ pháp lý là đất đai mà người quản lý, sử dụng thửa đất đó không có bất kỳ tranh chấp về quyền và nghĩa vụ nào với một chủ thể khác với chính thửa đất đó.

Trên đây là bài viết phân tích về các vấn đề xoay quanh giấy tay sang nhượng đất. Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM. Cách thức liên hệ:

Liên hệ qua Hotline:

093 559 6650 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

 

Bài viết mới nhất

Thực tế, vì nhiều lý do mà hiện nay vẫn còn rất nhiều trường hợp người dân thỏa thuận chuyển nhượng, mua bán nhà đất bằng giấy tay sang nhượng đất. Vậy việc giao kết hợp đồng như vậy có giá trị pháp lý không?

giấy tay sang nhượng đất

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244