10.797222346,106.677222250

Giải quyết tranh chấp về chứng thực hợp đồng mua bán đất

20/04/2023 - 11:04:57 AM | 1424

Khi giao kết hợp đồng mua bán đất, các bên thường tiến hành thủ tục công chứng hoặc chứng thực hợp đồng. Vậy trong trường hợp chưa thực hiện thủ tục này thì hợp đồng mua bán đất có bị vô hiệu không? Tranh chấp về chứng thực hợp đồng mua bán đất được giải quyết như thế nào? Luật sư tư vấn đất đai của chúng tôi sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Tình huống khách hàng:

Vừa qua, tôi có mua của ông T một mảnh đất diện tích 10 ha. Theo hợp đồng mua bán đất giữa tôi và ông T, tôi sẽ thanh toán đủ toàn bộ số tiền mua đất trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày ký hợp đồng. Tuy nhiên, vì đất đang lên giá nên nay ông T lại không muốn bán mảnh đất cho tôi. Ông T cho rằng hợp đồng giữa chúng tôi bị vô hiệu do vẫn chưa được chứng thực. Vậy việc không thực hiện chứng thực hợp đồng mua bán đất giữa tôi và ông T có làm cho hợp đồng bị vô hiệu không? Tôi có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết để bảo vệ quyền lợi của mình hay không?

1. Có cần chứng thực hợp đồng mua bán đất hay không?

Căn cứ theo điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định: “Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này”.

Bên cạnh đó, tại điểm d khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 và Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP cũng có quy định về thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực. Trong đó, Ủy ban nhân dân cấp xã là cơ quan có thẩm quyền chứng thực hợp đồng mua bán đất.

Cụ thể, Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ thực hiện ký chứng thực và đóng dấu của Ủy ban nhân dân cấp xã để chứng thực cho hợp đồng mua bán đất.

Như vậy, chứng thực hợp đồng mua bán đất tại Ủy ban nhân dân cấp xã là việc làm bắt buộc mà các bên phải thực hiện nếu không lựa chọn hình thức công chứng. Đây là điều kiện để đảm bảo hợp đồng mua bán đất giữa các bên có hiệu lực pháp luật.

Xem thêm: Khởi kiện tranh chấp đất đai khi làm giả di chúc

2. Giải quyết tranh chấp chứng thực hợp đồng mua bán đất

Đối với tình huống trên, hợp đồng mua bán đất giữa bạn và ông T vẫn chưa được chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã. Do đó, theo Điều 129 Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng này sẽ bị vô hiệu do vi phạm điều kiện về hình thức.

Tuy nhiên, tại khoản 2 Điều 129 Bộ luật dân sự 2015 còn quy định:

“Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.”

Như vậy, nếu có căn cứ chứng minh bạn đã thực hiện được ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong hợp đồng mua bán đất, bạn có thể khởi kiện yêu cầu công nhận giá trị hiệu lực của hợp đồng tại Tòa án.

Ngược lại, hợp đồng mua bán đất giữa bạn và ông T sẽ bị vô hiệu. Khi đó, theo Điều 131 Bộ luật dân sự 2015, giao dịch dân sự vô hiệu sẽ không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập. Các bên hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận và bên có lỗi gây ra thiệt hại thì phải bồi thường.

Lúc này, bạn có thể khởi kiện tại Tòa án để yêu cầu giải quyết vấn đề bồi thường thiệt hại nếu có.

Xem thêm: Đòi lại đất khi dùng giấy bán đất viết tay không công chứng

3. Dịch vụ Luật sư hỗ trợ khách hàng giải quyết tranh chấp chứng thực hợp đồng mua bán đất

Đến với Saigon Law Office, Luật sư tư vấn đất đai của chúng tôi sẽ hỗ trợ quý khách hàng thực hiện các công việc sau:

  • Tư vấn các quy định pháp luật liên quan đến quá trình giải quyết tranh chấp đất đai về chứng thực hợp đồng mua bán đất;
  • Hỗ trợ, tận tâm giải quyết từng vấn đề của khách hàng;
  • Đại diện khách hàng tham gia các quy trình tố tụng và giải quyết tranh chấp chứng thực hợp đồng mua bán đất.

Trên đây là tư vấn về những quy định pháp luật và cách giải quyết tranh chấp chứng thực hợp đồng mua bán đất. Để bảo vệ tốt nhất quyền và lợi ích hợp pháp của mình, quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi. Trân trọng!

Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư tư vấn đất đai và các chuyên gia pháp lý tại Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý Khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Khi giao kết hợp đồng mua bán đất, các bên thường tiến hành thủ tục công chứng hoặc chứng thực hợp đồng. Vậy trong trường hợp chưa thực hiện thủ tục này thì hợp đồng mua bán đất có bị vô hiệu không? Tranh chấp về chứng thực hợp đồng mua bán đất được giải quyết như thế nào? Luật sư tư vấn đất đai của chúng tôi sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Chứng thực hợp đồng mua bán đất

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244