10.797222346,106.677222250

Quy định về việc cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp

17/11/2022 - 09:11:03 AM | 229

Đất đai là một tài sản đặc biệt, luôn có giá trị ổn định theo thời gian. Do đó, việc sở hữu một mảnh đất là mong muốn của rất nhiều người. Vậy việc sở hữu đất ở 20 năm không có tranh chấp liệu có được cấp giấy chứng nhận hay không? Sau đây thì Luật sư tư vấn tranh chấp đất Long An sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến quy định về việc cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp.

Tình huống: Kính thưa luật sư, hiện mảnh đất mà gia đình tôi đang ở không có sổ đỏ và đã được sử dụng ổn định được 20 năm, không xảy ra tranh chấp đối với bất kỳ ai. Hiện tại tôi muốn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất này liệu có được không? Mong nhận được sự tư vấn của Luật sư.

1. Đất ở 20 năm không có tranh chấp có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Căn cứ theo Điều 100 Luật đất đai 2013, trường hợp đất ở 20 năm không có tranh chấp nhưng đang sử dụng đất ổn định và có các loại giấy tờ chứng minh về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật như: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993; Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;…. sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 Luật đất đai 2013 thì cần phải đáp ứng các điều kiện sau để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

Thứ nhất, đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004. Căn cứ Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai, để xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định cần phải dựa theo các giấy tờ cần thiết theo quy định của pháp luật (ví dụ như: biên lai nộp thuế, biên bản, quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong việc sử dụng đất…).

Trong trường hợp không có các giấy tờ xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về thời điểm bắt đầu sử dụng đất và mục đích sử dụng đất trên cơ sở thu thập ý kiến của những người đã từng cư trú cùng thời điểm bắt đầu sử dụng đất của người có yêu cầu xác nhận trong khu dân cư (thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố) nơi có đất.

Thứ hai, không vi phạm pháp luật về đất đai và được Uỷ ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp;

Thứ ba, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi có quy hoạch.

Do đó trong trường hợp sử dụng đất ở 20 năm không có tranh chấp của gia đình bạn nếu đáp ứng các điều kiện trên thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Xem thêm: Có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi đang tranh chấp

2. Luật sư Long An tư vấn thủ tục cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp

Căn cứ theo Điều 70 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của luật đất đai, trình tự, thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu được thực hiện như sau:

Bước 1: Nộp một bộ hồ sơ theo quy định tại Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc Văn phòng đăng ký đất đai.

Căn cứ theo điều 8 thông tư 24/2014/TT-BTNMT thì hồ sơ bao gồm:

- Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

- Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP;

- Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).

Bước 2: Tiếp nhận và giải quyết hồ sơ. Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ thì cơ quan có thẩm quyền sẽ yêu cầu bổ sung, trường hợp hợp hồ sơ đã đầy đủ thì tiếp nhận và giải quyết hồ sơ.

Bước 3: Trả kết quả.

Xem thêm: Đất không có giấy tờ được cấp sổ đỏ không?

3. Dịch vụ luật sư tư vấn đất đai của Luật sư Long An

Dịch vụ Luật sư tư vấn tranh chấp đất Long An của chúng tôi tư vấn cho khách hàng các quy định về việc cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp và hỗ trợ khách hàng thực hiện các công việc sau:

- Tiếp nhận hồ sơ, xem xét, sắp xếp hồ sơ về đất đai do quý khách hàng cung cấp;

- Tư vấn và hướng dẫn khách hàng thu thập tài liệu chứng cứ phục vụ cho quá trình tư vấn, hoặc khởi kiện;

- Thực hiện tìm kiếm thông tin liên quan đến việc cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp;

- Tư vấn, đưa ra các hướng cụ thể để thực hiện công việc một cách tốt nhất cho khách hàng;

- Trực tiếp tham gia tại phiên tòa với tư cách là người đại diện theo ủy quyền của quý khách để thực hiện bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của quý khách.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư tư vấn tranh chấp đất Long An xoay quanh vấn đề quy định về việc cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp. Nếu cần sự giúp đỡ tư vấn của luật sư, quý khách vui lòng liên hệ với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI-TẬN TÂM-TRÁCH NHIỆM. Cách thức liên hệ:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Pháp luật quy định như thế nào về việc cấp giấy chứng nhận đối với đất ở 20 năm không có tranh chấp? Thủ tục diễn ra như thế nào?

đất ở 20 năm không có tranh chấp

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244