10.797222346,106.677222250

Tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm

20/10/2022 - 09:10:13 AM | 238

Hiện nay, nhiều người với nhiều lý do khác nhau mà đã quyết định nhờ người khác đứng tên giùm trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Từ đó, tạo cơ hội cho kẻ gian lợi dụng để chiếm đoạt tài sản. Vậy pháp luật quy định như thế nào về việc giải quyết tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm? Hãy cùng Luật sư nhà đất của chúng tôi vấn đề này.

Tình huống: Tôi có đứng tên 5 bất động sản ở RG. Trong đó có 01 căn nhà trọ, 01 nhà ở và 03 miếng đất. Hồi mới mua tôi có nhờ anh trai mình đứng tên giùm, tuy nhiên sau đó đã chuyển nhượng lại cho tôi đứng được đã được vài năm. Hiện nay vì tôi không có mặt ở Việt Nam nên anh trai tôi đã bán toàn bộ tài sản trên của tôi mà chưa thông qua ý kiến của tôi, đồng thời mặc dù giấy tờ nhà đất bản chính là do anh tôi giữ còn bản sao có công chứng là do tôi giữ nhưng tôi không hề ký bất kỳ giấy tờ nào để anh tôi có thể thực hiện hành vi trên. Bây giờ tôi có thể kiện anh trai tôi để đòi lại tài sản được không?

1. Giải quyết tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm

Căn cứ quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 quy định:

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”. 

Do đó, theo thông tin bạn cung cấp thì mặc dù lúc mới mua nhà và đất thì anh trai bạn đứng tên giùm nhưng sau đó đã chuyển nhượng lại cho bạn đứng tên và ghi nhận bạn là người có quyền sử dụng đất nên tại thời điểm này bạn được xác định là chủ sở hữu của nhà đất trên.

Bên cạnh đó, theo khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai 2013, về nguyên tắc, việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký sang tên (đăng ký biến động) theo quy định của pháp luật và chỉ khi nào được đăng ký vào sổ địa chính thì khi đó mới có hiệu lực. Hơn nữa, việc chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế là việc chủ sở hữu đang định đoạt tài sản của mình theo quy định tại Điều 192 Bộ luật Dân sự 2015.

Theo đó, anh trai của bạn không phải là chủ sở hữu nhà đất nên theo Điều 195 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Người không phải là chủ sở hữu tài sản chỉ có quyền định đoạt tài sản theo ủy quyền của chủ sở hữu hoặc theo quy định của luật”. Trong trường hợp này, bạn không có thực hiện ủy quyền mà anh trai bạn vẫn thực hiện hành vi bán toàn bộ tài sản nhà và đất trên là không đúng với quy định của pháp luật. 

Xem thêm: Điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

2. Thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm

Thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm được thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện 

Căn cứ theo Điều 189 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 thì hồ sơ khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm bao gồm:

- Đơn khởi kiện (theo mẫu);

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc tài liệu khác chứng minh yêu cầu khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm là có căn cứ và hợp pháp;

- Chứng minh thư nhân dân, hộ khẩu gia đình (có chứng thực hoặc công chứng), nếu người khởi kiện là cá nhân;

Bước 2:  Nộp đơn khởi kiện tại Tòa án có thẩm quyền giải quyết khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm

– Nộp đơn tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có đất đang tranh chấp.

– Hình thức nộp đơn: Người khởi kiện nộp đơn bằng một trong các hình thức sau:

+ Nộp trực tiếp tại Tòa án;

+ Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính;

+ Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có).

Xem thêm: Quy định pháp luật về đơn khởi kiện tranh chấp đất đai

3. Dịch vụ tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm

Dịch vụ Luật sư tư vấn nhà đất của chúng tôi tư vấn cho khách hàng khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm. Luật sư nhà đất của chúng tôi hỗ trợ khách hàng thực hiện các công việc sau:

- Tiếp nhận hồ sơ, xem xét, sắp xếp hồ sơ về đất đai do quý khách hàng cung cấp;

- Tư vấn và hướng dẫn khách hàng thu thập tài liệu chứng cứ phục vụ cho quá trình tư vấn, hoặc khởi kiện;

- Thực hiện tìm kiếm thông tin liên quan đến khởi kiện tranh chấp đất đai khi người khác đứng tên giùm;

- Trực tiếp tham gia tại phiên tòa với tư cách là người đại diện theo ủy quyền của quý khách để thực hiện bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của quý khách.

Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư và chuyên gia pháp lý tại Công ty của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi qua các phương thức sau:

Liên hệ theo hotline:

096 267 4244 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ: 

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo hoặc Facebook: 

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Dù mang tính rủi ro cao và chỉ dựa vào sự tin tưởng của các bên nhưng tình trạng mua bán đất nhờ đứng tên giùm không còn xa lạ với nhiều người. Vậy pháp luật quy định như thế nào để giải quyết việc này khi có tranh chấp xảy ra. Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn, hỗ trợ thủ tục pháp lý để giải quyết vấn đề này nhanh chóng, tận tâm, uy tín

Tranh chấp đất đai

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244