10.797222346,106.677222250

Mua bán đất có cần giấy chứng nhận độc thân không?

09/06/2022 - 02:06:42 PM | 931

Hiện nay cùng với nhu cầu mua bán đất ngày càng nhiều thì nhu cầu làm hồ sơ, thủ tục để hoàn tất thủ tục mua bán cũng ngày càng tăng. Liệu rằng mua bán đất có cần giấy chứng nhận độc thân hay không? Pháp luật đã có những quy định rõ ràng về hồ sơ, thủ tục mua bán nhà. Bài viết dưới đây của Luật sư Hành chính sẽ giúp quý khách hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Tình huống: Tôi đang có dự định bán một mảnh đất tại quận 1, thành phố Hồ Chí Minh. Khi ra văn phòng công chứng thì công chứng viên yêu cầu cung cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Tuy nhiên theo hộ khẩu thì tôi đang thường trú tại thành phố Biên Hoà, tỉnh Đồng Nai. Vậy liệu có bắt buộc cần giấy chứng nhận độc thân không?

1. Mua bán đất có cần giấy chứng nhận độc thân hay không?

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 thì hợp đồng mua bán nhà đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực. Theo đó, Khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất một trong những thủ tục bắt buộc là phải công chứng hợp đồng chuyển nhượng.

Căn cứ Điều 40, 41 Luật Công chứng 2014 thì hồ sơ công chứng mà các bên cần chuẩn bị bao gồm:

Bên bán:

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ);

- Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước công dân/hộ chiếu còn hạn sử dụng;

- Sổ hộ khẩu;

- Giấy chứng minh quan hệ hôn nhân (giấy chứng nhận tình trạng độc thân);

- Hợp đồng ủy quyền bán (nếu có).

Bên mua:

- Phiếu yêu cầu công chứng;

- Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước công dân/hộ chiếu còn hạn sử dụng;

- Sổ hộ khẩu;

- Giấy chứng minh quan hệ hôn nhân (giấy chứng nhận tình trạng độc thân).

Như vậy, việc mua bán đất cần có giấy chứng nhận độc thân trong trường hợp chưa kết hôn hoặc đã ly hôn để có thể hoàn thiện hồ sơ công chứng quyền sử dụng đất.

Xem thêm: Mất giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có được cấp lại không?

2. Giấy chứng nhận độc thân để mua bán đất có gì khác biệt?

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là giấy tờ bắt buộc phải dùng trong các trường hợp sau đây:

- Đăng ký kết hôn;

- Mua bán bất động sản khi muốn chứng minh đấy là tài sản riêng;

- Nhận nuôi con nuôi (Điều 17 Luật Nuôi con nuôi 2010);

- Những trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Hiện nay, pháp luật vẫn chưa có những quy định riêng về các loại giấy chứng nhận độc thân dùng cho các mục đích khác nhau. Chỉ riêng đối với giấy chứng nhận độc thân được dùng cho mục đích kết hôn thì theo khoản 1 Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì “Trường hợp yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nhằm mục đích kết hôn thì người yêu cầu phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình”.

Do đó, về cơ bản giấy chứng nhận độc thân để mua bán đất gần như không khác biệt so với các loại giấy chứng nhận độc thân được sử dụng cho các mục đích khác. Tuy nhiên, theo khoản 3 Điều 23 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì “Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không có giá trị khi sử dụng vào mục đích khác với mục đích ghi trong Giấy xác nhận”, cho nên khi làm tờ khai xin cấp giấy chứng nhận độc thân để sử dụng cho mục đích mua bán đất thì anh/chị phải ghi đúng mục đích của mình.

Xem thêm: Thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân mới nhất

3. Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận độc thân để mua bán đất

Về hồ sơ:

Căn cứ vào Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

- Tờ khai xác nhận tình trạng hôn nhân;

- Công dân Việt Nam đã ly hôn, hủy việc kết hôn ở nước ngoài thì phải nộp bản sao Trích lục ghi chú ly hôn;

- Trường hợp yêu cầu cấp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì phải nộp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã được cấp trước đó;

- Văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật trong trường hợp ủy quyền thực hiện việc đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch. Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải chứng thực.

Về thẩm quyền:

Theo Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định “Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân".

Về giá trị sử dụng:

Căn cứ khoản 1 Điều 23  Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì giấy chứng nhận tình trạng độc thân có giá trị 6 tháng kể từ ngày cấp.

Trên đây là những tư vấn về mua bán đất có cần giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân hay không? Quý khách có thắc mắc về trình tự thủ tục hoặc có nhu cầu dịch vụ cấp giấy chứng nhận độc thân nhanh chóng, chính xác có thể liên hệ trực tiếp chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM hoặc liên hệ qua:

Liên hệ theo hotline:

093 559 6650 - Ls. Trần Trọng Hiếu - Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls. Trần Trọng Hiếu - Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh.

Liên hệ qua Zalo hoặc Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Saigon Law Office.

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

 

Bài viết mới nhất

Làm thế nào để làm giấy xác nhận độc thân mua bán đất? Quy định pháp luật về làm giấy xác nhận độc thân. Mua bán đất có cần giấy xác nhận độc thân không? Dịch vụ làm giấy xác nhận độc thân.

Giấy chứng nhận độc thân

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244