10.797222346,106.677222250

Tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn không?

01/08/2023 - 03:08:22 PM | 249

Khi cuộc sống hôn nhân vợ chồng phát sinh những mâu thuẫn không hòa giải thì nhiều cặp đôi quyết định ly hôn. Một trong những hệ quả kéo theo chính là phát sinh tranh chấp tài sản khi ly hôn. Gần đây câu hỏi mà luật sư nhận được khá nhiều từ khách hàng đó là tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn không? Để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này mời Quý khách cùng Luật sư tư vấn Hôn nhân gia đình của Công ty Luật TNHH VIVA giải đáp thắc mắc thông qua bài viết dưới đây.

Tình huống: Chào luật sư, tôi và vợ đã đăng ký kết hôn và sống với nhau từ năm 2017 nhưng gần đây có những mâu thuẫn không thể hòa giải được vì thế chúng tôi quyết định ly hôn. Năm 2020 cha tôi mất có di chúc để lại cho tôi một mảnh đất và hiện nay tôi đang cho thuê. Khi ly hôn vợ tôi yêu cầu chia đôi tất cả tài sản bao gồm mảnh đất cha tôi để lại. Tôi muốn hỏi là tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn không?

1. Nguyên tắc giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn theo quy định pháp luật

Để giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn phụ thuộc vào chế độ tài sản mà vợ chồng lựa chọn. Theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn, vợ chồng được thoả thuận về việc chia tài sản khi ly hôn. Nếu thỏa thuận không đầy đủ hoặc không rõ ràng hoặc không thoả thuận được thì Tòa án sẽ giải quyết theo quy định của pháp luật.

Theo Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  • Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Xem thêm: Chế độ tài sản vợ chồng theo quy định của pháp luật

2. Tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn không?

Để trả lời cho câu hỏi tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn? Thì trong tranh chấp tài sản khi ly hôn, cần xác định rõ tài sản thừa kế đó thuộc tài sản chung hay tài sản riêng của vợ, chồng. Căn cứ Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng quy định:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất,...

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Bên cạnh đó theo Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về sản riêng của vợ, chồng:

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;...”

Như vậy, nếu không có thỏa thuận nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung theo Điều 46 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khi ly hôn tài sản thừa kế riêng của vợ, chồng sẽ không được phân chia tính đến để phân chia tài sản.

Từ hai quy định nêu ta thấy rằng, mảnh đất mà cha bạn để lại là tài sản bạn được thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân. Vì vậy khi ly hôn vợ bạn không có quyền yêu cầu chia đôi tài sản.

Xem thêm: Quy định về chia tài sản riêng khi chồng chết

3. Quy định về giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn

Tranh chấp tài sản khi ly hôn liên quan đến tài sản được thừa kế thì có thể áp dụng các cơ sở pháp lý sau đây để giải quyết:

Thứ nhất, về giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn quy định tại Khoản 4 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về vấn đề này như sau: “4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này… ”

Thứ hai, việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn được quy định tại Khoản 1 Điều 62 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: “1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó”

Như vậy đối với tài sản riêng của vợ, chồng mà cụ thể là quyền sử dụng đất đã được xác định là tài sản riêng của ai thì khi ly hôn vẫn thuộc về người đó. Người còn lại không có quyền yêu cầu chia tài sản này. Như vậy hẳn quý khách đã có câu trả lời cho câu hỏi tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn hay không..

Trên đây là bài viết xoay quanh vấn đề tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn không? Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM. Cách thức liên hệ:

Liên hệ qua Hotline:

093 559 6650 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

 

Bài viết mới nhất

Khi cuộc sống hôn nhân vợ chồng phát sinh những mâu thuẫn không hòa giải thì nhiều cặp đôi quyết định ly hôn. Một trong những hệ quả kéo theo chính là phát sinh tranh chấp tài sản khi ly hôn. Gần đây câu hỏi mà luật sư nhận được khá nhiều từ khách hàng đó là tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn không? Để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này mời Quý khách cùng Luật sư tư vấn Hôn nhân gia đình của Công ty Luật TNHH VIVA giải đáp thắc mắc thông qua bài viết dưới đây.

tài sản thừa kế có phải chia khi ly hôn

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244