10.797222346,106.677222250

Tư vấn giải quyết tranh chấp đòi lại quyền sử dụng đất

13/07/2022 - 10:07:15 AM | 284

Tranh chấp đòi lại quyền sử dụng đất là một trong những dạng tranh chấp phức tạp và phổ biến nhất ở nước ta hiện nay. Thực tế cho thấy, có những vụ tranh chấp đòi lại quyền sử dụng đất kéo dài nhiều năm mà vẫn chưa được giải quyết. Luật sư tư vấn đất đai sẽ làm rõ vấn đề này bằng bài viết dưới đây!

Tình huống: Chào luật sư. Tôi và vợ tôi được cha mẹ tôi tặng cho mảnh đất X tại huyện Tân Phú và được Ủy ban nhân dân huyện Tân Phú, tỉnh Đồng Nai cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 2012. Đến năm 2017 thì ông H xây dựng móng nhà trên một phần đất thuộc mảnh đất X của vợ chồng tôi. Khi tôi yêu cầu ông H phá bỏ nền móng và trả lại đất cho vợ chồng tôi thì ông H không đồng ý và nói rằng đây là phần đất được mẹ ông để lại trước khi mất, tuy nhiên không có giấy tờ chứng minh. Tôi cần làm gì để đòi lại quyền sử dụng đất thưa luật sư?

1. Khi nào được đòi lại quyền sử dụng đất

Căn cứ vào Điều 165 Bộ luật dân sự năm 2015:

“1. Chiếm hữu có căn cứ pháp luật là việc chiếm hữu tài sản trong trường hợp sau đây:

a) Chủ sở hữu chiếm hữu tài sản;

b) Người được chủ sở hữu ủy quyền quản lý tài sản;

c) Người được chuyển giao quyền chiếm hữu thông qua giao dịch dân sự phù hợp với quy định của pháp luật;

d) Người phát hiện và giữ tài sản vô chủ, tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu, tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm phù hợp với điều kiện theo quy định của Bộ luật này, quy định khác của pháp luật có liên quan;

đ) Người phát hiện và giữ gia súc, gia cầm, vật nuôi dưới nước bị thất lạc phù hợp với điều kiện theo quy định của Bộ luật này, quy định khác của pháp luật có liên quan;

e) Trường hợp khác do pháp luật quy định.

2. Việc chiếm hữu tài sản không phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều này là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật.”

Vì ông H không có giấy tờ, tài liệu chứng minh quyền sử dụng đất với phần đất thuộc mảnh đất X là của mẹ ông, do đó, hành vi chiếm hữu của ông H không nằm trong bất cứ một trường hợp chiếm hữu tài sản có căn cứ pháp luật nào được pháp luật quy định. Trong trường hợp này, theo khoản 1 điều 166 Bộ luật Dân sự 2015:

“Chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền đòi lại tài sản từ người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật.”

Do đó, quý khách có quyền đòi lại tài sản, cụ thể là đòi lại quyền sử dụng đất đối với phần đất thuộc mảnh đất X nói trên.

Xem thêm: Đòi lại đất khi dùng giấy bán đất viết tay không công chứng

2. Khởi kiện đòi lại quyền sử dụng đất

Khoản 3, Điều 155 Bộ luật dân sự 2015 quy định tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai là một trong những vụ việc không áp dụng thời hiệu khởi kiện. Do đó, việc đòi lại quyền sử dụng đất từ ông H của quý khách được pháp luật bảo hộ.

Căn cứ vào khoản 1, khoản 2, Điều 202 Luật đất đai 2013:

“1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.”

Trước khi thực hiện khởi kiện đòi lại quyền sử dụng đất, quý khách nên thực hiện hòa giải với ông H để hai bên có thể thống nhất ý kiến và tránh trường hợp tốn thời gian cũng như chi phí giải quyết tranh chấp tại Tòa án.

Trong trường hợp hai bên hòa giải không thành hoặc một bên không muốn thực hiện hòa giải, thì căn cứ theo khoản 1 Điều 203 Luật đất đai 2013: “Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết.”

Cũng như điểm c, khoản 1 Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 “Đối tượng tranh chấp là bất động sản thì chỉ Tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết.” Quý khách có thể tiến hành kiện đòi lại quyền sử dụng đất đối với phần đất thuộc mảnh đất X nêu trên tại Tòa án nhân dân huyện Tân Phú, tỉnh Đồng Nai.

Xem thêm: Khởi kiện tranh chấp đòi lại đất như thế nào?

3. Dịch vụ luật sư tham gia giải quyết tranh chấp đòi lại quyền sử dụng đất

Luật sư tư vấn đất đai của công ty sẽ hỗ trợ khách hàng giải quyết tranh chấp đòi lại quyền sử dụng đất về những vấn đề sau:

- Tư vấn luật đất đai về cách thức giải quyết tranh chấp, đánh giá điểm mạnh và điểm yếu của các bên tranh chấp; đưa ra những phương án có lợi nhất trong quá trình đàm phán, hòa giải (nếu có);

- Tư vấn cho khách hàng trình tự, thủ tục khởi kiện, thời hiệu, điều kiện khởi kiện khi xảy ra tranh chấp;

- Hỗ trợ điều tra, thu thập chứng cứ - tài liệu để trình lên cơ quan Tòa án;

- Tham gia tố tụng với tư cách là luật sư bào chữa để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho thân chủ.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư tư vấn đất đai về vấn đề giải quyết tranh chấp đòi lại quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, nội dung tư vấn trên của chúng tôi chỉ mang tính chất tương đối, trong từng vụ việc cụ thể sẽ có hướng giải quyết khác nhau. Do đó, để nhận được sự tư vấn KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

 

 

Bài viết mới nhất

Trường hợp nào được đòi lại quyền sử dụng đất và làm thế nào để bảo vệ quyền lợi của mình? Công ty Luật TNHH VIVA cung cấp dịch vụ pháp lý hỗ trợ khách hàng trong việc đòi lại quyền sử dụng đất nhanh chóng

Đòi lại quyền sử dụng đất

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244