10.797222346,106.677222250

Giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất có hai sổ đỏ

12/09/2022 - 10:09:46 AM | 320

Tranh chấp mua bán nhà đất trong gia đình đã và đang diễn ra phổ biến hiện nay. Đặc biệt là đối với những trường hợp tranh chấp mua bán nhà đất có hai sổ đỏ. Vậy pháp luật quy định như thế nào về vấn đề giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất có hai sổ đỏ? Hãy cùng Luật sư tư vấn nhà đất của chúng tôi giải quyết tình huống sau đây để cùng hiểu rõ hơn các quy định của pháp luật về vấn đề này.

Tình huống: Chồng tôi mất năm 2018 không để lại di chúc, bây giờ tôi muốn mua bán nhà đất là tài sản chung của vợ chồng tôi. Nhưng sau khi chồng tôi mất thì sổ đỏ do nhà chồng tôi giữ. Tôi có tiến hành đòi lại sổ đỏ nhưng nhà chồng tôi lấy lý do đó là tài sản của chồng tôi nên không trả. Do đó, tôi đã đi báo mất sổ đỏ để làm lại sổ mới. Sau khi tôi hoàn tất thủ tục bán nhà và được cấp sổ đỏ mới thì nhà chồng tôi lại quay sang đòi lại đất. Vậy lúc này tôi phải làm sao để mua bán nhà đất có hai sổ đỏ?

1. Có được mua bán nhà đất khi có 02 sổ đỏ không?

Tình trạng mua bán nhà đất có 02 sổ đỏ xảy ra trong hai trường hợp, cụ thể:

Trường hợp 1: Nhà đất có một người sở hữu

Về mặt nguyên tắc, căn cứ khoản 1 Điều 98 Luật Đất đai 2013 thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền không được cấp 02 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất (hay còn gọi là sổ đỏ) cho cùng một người trên cùng một thửa đất.

Như vậy, việc nhà đất có 02 sổ đỏ trong trường hợp này là vi phạm quy định pháp luật và không được mua bán nhà đất. Đồng thời, nếu bạn vẫn muốn mua bán nhà đất có 02 sổ đỏ thì phải tiến hành hủy một sổ đỏ.

Trường hợp 2: Nhà đất có từ 02 người sở hữu

Căn cứ khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 thì trường hợp có từ 02 người cùng sở hữu một nhà đất thì họ có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp cho mỗi người 01 sổ đỏ.

Như vậy, trong trường hợp này việc nhà đất có 02 sổ đỏ thì vẫn có thể mua bán nhà đất.

2. Quy định pháp luật về hủy sổ đỏ đã cấp do bị mất

Trong trường hợp của bạn, hiện nay bạn đang có nhu cầu mua bán nhà đất của vợ chồng bạn. Tuy nhiên, sổ đỏ của nhà đất lại do gia đình chồng bạn giữ. Theo đó, trong trường hợp này bạn có thể báo mất sổ đỏ để xin được cấp lại sổ đỏ mới.

Căn cứ Điều 77 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì bạn cần thực hiện các công việc sau để tiến hành đề nghị cấp lại sổ đỏ:

- Khai báo với UBND cấp xã nơi có đất về việc bị mất sổ đỏ, UBND cấp xã có trách nhiệm niêm yết thông báo mất sổ đỏ tại trụ sở UBND cấp xã, trừ trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoạn.

- Sau 30 ngày, kể từ ngày niêm yết thông báo mất sổ đỏ tại trụ sở UBND cấp xã, bạn phải nội hồ sơ đề nghị cấp lại sổ đỏ theo đúng quy định pháp luật.

- Sau khi nhận được hồ sơ thì Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra, xác thực thông tin và một số hoạt động khác có liên quan như trích lục bản đồ địa chính,... Đồng thời, Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm lập hồ sơ trình cơ quan Nhà nước có thẩm quyền ký quyết định hủy Giấy chứng nhận bị mất, đồng thời cấp lại Giấy chứng nhận.

Như vậy, khi bạn được cấp lại sổ đỏ do bị mất thì về nguyên tắc sổ đỏ cũ phải bị hủy và khi đó sổ đỏ mà nhà chồng bạn đang giữ trong trường hợp này không có giá trị pháp lý.

Xem thêm: Thủ tục tố tụng khi tranh chấp đất đai có sổ đỏ hiện nay

3. Giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất có hai sổ đỏ

Để giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất có hai sổ đỏ trong trường hợp của bạn, thì đầu tiên cần xác định nhà đất trên khi chồng bạn mất thì sẽ được xử lý ra sao.

Căn cứ Điều 66 Luật Hôn nhân và Gia đình mới nhất 2014 quy định:

- Khi chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì vợ sẽ quản lý tài sản chung của vợ chồng. Trong trường hợp chồng để lại di chúc và trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận người khác thì người được cử sẽ quản lý phần di sản đó.

- Khi người vợ hoặc người có quyền thừa kế yêu cầu chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác về việc chia tài sản từ trước khi chồng qua đời. Phần tài sản của người chồng đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

- Trong trường hợp việc chia di sản ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của gia đình hoặc người vợ thì vợ có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế phân chia di sản theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015.

Bên cạnh đó, do không có di chúc nên tài sản của chồng bạn sẽ được chia đều cho những người thuộc cùng một hàng thừa kế, những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản. Do đó, chỉ những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của của chồng bạn mới có quyền yêu cầu chia tài sản.

Xem thêm: Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

Trên đây là toàn bộ những vấn đề xoay quanh về giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất có hai sổ đỏ. Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư và chuyên gia pháp lý tại Công ty của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi qua các phương thức sau:

Liên hệ theo hotline:

096 267 4244 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ: 

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo hoặc Facebook: 

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Bài viết mới nhất

Các tranh chấp về mua bán nhà đất đang diễn ra khá phổ biến và một trong số các tranh chấp phổ biến nhất là tranh chấp về mua bán nhà đất có hai sổ đỏ.

mua bán nhà đất

Zalo
Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244